Panadol extra: Công dụng, liều dùng, tác dụng phụ khi sử dụng thuốc

Panadol Extra là thuốc có tác dụng giúp giảm đau hiệu quả. Vậy sử dụng nhiều loại thuốc này có thực sự tốt ? Trong bài viết này, danhthucvedeptunhien sẽ giúp bạn giải đáp những vấn đề trên.

Panadol extra là thuốc gì

Panadol Extra là thuốc có tác dụng giảm các cơn đau đầu do cảm sốt và các cơ quan như xương khớp, đau răng.

Thuốc có hai thành phần chính là Paracetamol 500mg và Caffeine 65mg

Panadol extra là thuốc giảm đau, hạ sốt
Sử dụng Panadol extra khi bạn bị đau đầu hoặc sốt nhẹ

Panadol extra công dụng

Paracetamol có trong panadol còn giúp điều trị người bị bệnh viêm khớp không quá nặng.

Caffeine 65mg trong Panadol giúp tăng cường hiệu quả hoạt động của Paracetamol có trong thuốc.

Liều dùng – Cách dùng

Cách dùng: thuốc được bào chế dạng viên nén bao phim nên được chỉ định dùng theo đường uống nguyên viên với nước sau ăn hoặc cách xa bữa ăn.

Liều dùng: thay đổi theo đối tượng và mục đích dùng thuốc.

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 đến 2 viên 1 lần, ngày uống 1 đến 4 lần cách nhau ít nhất 4 giờ. Không dùng quá 8 viên 1 ngày.

Trẻ em dưới 12 tuổi: uống 1 viên 1 lần, ngày uống 1 đến 4 lần, các lần cách nhau ít nhất 6 giờ. Không uống quá 4 viên 1 ngày.

Tác dụng phụ của Panadol Extra

Panadol Extra cũng giống như một số các loại thuốc khác trên thị trường, bên cạnh tác dụng giảm đau hạ sốt chúng cũng có những tác dụng phụ nhất định. Đối với những người sử dụng thuốc Panadol Extra đôi khi sẽ xuất hiện việc ghi nhận một số các tác dụng không mong muốn dưới đây:

  • Chảy máu cam, xuất hiện các đốm đỏ dưới da,… do hiện tượng giảm tiểu cầu trong.
  • Bị nổi mề đay, khó thở,.. do phản ứng quá mẫn với thuốc
  • Nổi mẩn đỏ trên toàn thân do dị ứng da khi sử dụng thuốc.
  • Co thắt phế quản do người bệnh nhạy cảm với aspirin và các NSAIDS
  • Gan của bệnh nhân sử dụng Panadol Extra sẽ xuất hiện các tình trạng bất thường sau khi uống

Lúc này cần đưa ngay người bệnh đến cơ sở y tế gần nhất để đảm bảo có sự can thiệp của bác sĩ. Nếu trong tình trạng cơ thể phản ứng quá mẫn mà không có các điều trị kịp thời sẽ dễ gây ra nguy hiểm với người bệnh, nguy cơ cao là tử vong.

Panadol extra giá bao nhiêu

Hiện tại sản phẩm đang được bán ở pharmacity.vn/ với giá 234.000 vnđ/ hộp 15 vỉ, mỗi vỉ 12 viên.

Bạn cũng có thể mua tại hiệu thuốc với mức giá cũng không chênh nhau là mấy đâu.

Panadol extra có dùng cho phụ nữ cho con bú không

Thuốc cũng được khuyến cáo không nên dùng cho phụ nữ đang nuôi con bằng sữa mẹ. Việc sử dụng paracetamol và Caffeine cho phụ nữ đang cho con bú có thể dẫn tới tình trạng lượng chất trên được tích tụ trong trẻ. Từ đó tạo ra sự kích thích, gây ảnh hưởng ít nhiều đến cơ thể của trẻ trong tương lai. Tác dụng có thể khiến trẻ chậm phát triển, đôi khi ảnh hưởng tới sự phát triển não bộ của trẻ.

Panadol extra đỏ có gây buồn ngủ không

Loại Panadol đỏ này không gây buồn ngủ do thành phần có chứa caffeine.

Caffeine là chất giúp mình tỉnh táo hơn.

Loại gây buồn ngủ là loại trong thành phần không chứa caffeine.

Vì vậy nếu để giữ sự tỉnh táo bạn nên dùng loại đỏ.

Panadol extra có dùng được cho bà bầu không

Theo ghi nhận, hiện tại vẫn chưa có các nghiên cứu nào nói về sự nguy hiểm của Panadol đối với người mẹ đang trong chu kỳ mang thai. Tuy nhiên, việc sử dụng hoạt chất Paracetamol cùng với sự hỗ trợ của Caffeine không mấy được khuyến khích đối với phụ nữ mang thai. Khi sử dụng hợp chất trên có thể gây ra sảy thai tự nhiên vì sự tích tụ Caffeine trong cơ thể người mẹ.

Vì thế, nếu cơ thể bạn bị đau nên chọn một loại thuốc chuyên dụng dành cho bà bầu do dược sĩ kê. Bạn tuyệt đối không tự ý dùng thuốc vì có thể gây nguy hại tới thai nhi, khiến quá trình mang thai gặp nhiều rủi ro.

Panadol extra có dùng cho trẻ nhỏ được không

Trẻ em cũng là đối tượng cần được chú ý khi sử dụng Panadol Extra. Trẻ khi sử dụng Panadol cần đảm bảo lượng chất phù hợp đối với khả năng hấp thụ của bé. Thường có cách tính theo cân nặng tùy theo đường uống hoặc qua hậu môn. Và tùy theo cách dùng mà thuốc sẽ có những lưu ý riêng sẽ được bác sĩ cấp thuốc thông báo. Cha mẹ tuyệt đối không nên cho trẻ tự ý uống thuốc đặc biệt là trẻ dưới 8 tuổi.

Uống panadol extra quá liều bị sao không

Khi dùng panadol quá liều ban đầu có thể có kích thích hệ thần kinh trung ương, kích động, và mê sảng. Tiếp theo có thể là ức chế hệ thần kinh trung ương; sững sờ, hạ thân nhiệt; mệt lả; thở nhanh, nông; mạch nhanh, yếu, không đều; huyết áp thấp; và suy tuần hoàn. Trụy mạch do giảm oxy huyết tương đối và do tác dụng ức chế trung tâm, tác dụng này chỉ xảy ra với liều rất lớn. Sốc có thể xảy ra nếu giãn mạch nhiều. Cơn co giật ngẹt thở gây tử vong có thể xảy ra. Thường hôn mê xảy ra trước khi chết đột ngột hoặc sau vài ngày hôn mê.

Nhìn chung việc sử dụng Panadol Extra là cần thiết đối với các bệnh nhân có tình trạng đau đầu hay sốt cảm. Tuy nhiên, khi sử dụng cần phải có tư vấn của bác sĩ để tránh xảy ra các tác dụng phụ nguy hiểm. Đồng thời đối với mỗi bệnh nhân lại có sự chỉ định khác nhau trong từng trường hợp. Hãy thật sự cẩn thận đối với việc dùng thuốc vì chỉ một sai lầm cũng dẫn đến hậu quả khó vãn hồi.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *